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MAADHIMISHO YA SIKU YA TEHAMA ULIMWENGUNI 17/05/2021 

   

KUTOKA KWA DKT. JABIRI K. BAKARI, MKURUGENZI MKUU WA MAMLAKA 

YA MAWASILIANO TANZANIA  

KAULI MBIU: "KUHARAKISHA MABADILIKO YA KIDIJITALI KATIKA VIPINDI VYA 
     CHANGAMOTO" 

   

Leo tarehe 17 Mei 2021, ni siku ya TEHAMA ulimwenguni, ambapo tunaadhimisha siku 

iliyosainiwa makubaliano ya Telegrafu na kuanzishwa kwa Shirika la Umoja wa Mataifa 

linaloshughulikia Mawasiliano (ITU). Shirika hili liliundwa ili kuweza kusimamia 

mawasiliano ya kimataifa, kugawa masafa ya Kimataifa ya radio na satellite, pamoja na 

kuandaa viwango vya vifaa vya mawasiliano, ili kuwezesha upatikanaji wa mawasiliano 

na kuweza kuunganisha mawasiliano kimataifa, ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 

maboresho ya mifumo ya TEHAMA kwenye maeneo yasiyofikiwa na huduma za 

mawasiliano Duniani kote.  

Kauli mbiu ya mwaka huu ni “Kuharakisha Mabadiliko ya Kidijitali Katika Vipindi vya 

Changamoto” kauli mbiu hii inafafanua jukumu halisi la mifumo ya mawasiliano na 

TEHAMA katika kujenga mifumo imara inayosaidia wakati wa maafa; pamoja na 

kuwezesha nchi wanachama wa ITU kuwasaidia katika kuokoa maisha na kuendelea na 

shughuli za kiuchumi. 

Matumizi mazuri ya mifumo ya TEHAMA yamewezesha nchi mbalimbali kuweza 

kukabiliana na mabadiliko ya maisha wakati wa maafa kama vile ya COVID-19 na kuweza 



 

 

kuendelea kuendesha shughuli mbalimbali za biashara na uchumi kwa ujumla kwa njia 

ya mtandao.  

TEHAMA ina nafasi kubwa katika kuleta mabadiliko ya kiuchumi na kuboresha maisha 

na kuleta maendeleo kwa wananchi hasa wale wa vijijini, kuwezesha wakulima kupata 

masoko ya bidhaa zao, pamoja na kupata huduma mbalimbali za jamii zinazowezesha 

kuinuwa uchumi kwa akina Mama, vijana na wananchi kwa ujumla. 

Kauli mbiu ya mwaka huu inahimiza wadau mbalimbali wa sekta ya mawasiliano, kujikita 

zaidi katika kutumia mifumo ya TEHAMA katika kuleta mabadiliko ya kidijitali ili kuweza 

kulifikia lengo na ajenda ya “Unganisha 2030”, ambapo mifumo ya mawasiliano pamoja 

na TEHAMA itawezesha na kuharakisha ukuaji wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa 

kila mwananchi.  

Mfumo wa leseni wa Tanzania unaruhusu utoaji wa huduma za mawasiliano bila kujali 

aina ya teknolojia, au aina ya huduma hivyo basi imejikita zaidi katika kuchochea ubunifu 

katika utoaji wa huduma mbalimbali. Tumejifunza kutokana na changamoto ya COVID-

19 kuwa watu waliowezeshwa kuwa na mawasiliano wanaweza kuwasiliana na kufanya 

kazi kwenye mtandao kutoka mahali popote duniani, wanaweza kupata taarifa na 

kujifunza nyenzo mbalimbali za kufanyia kazi na kuboresha biashara zao hata wakati wa 

majanga. 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania itaendelea kufanya kazi na Wadau mbalimbali wa 

mawasiliano katika kukabiliana na mambo yote iwe ni changamoto au mafanikio katika 

kuleta mabadiliko ya kidijitali na kuhakikisha kuwa wananchi wote wanafaidika na 

mafanikio yanayotokana na faida za mitandao katika kuelekea kwenye mapinduzi ya 

kidijitali.  

 

 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inahimiza watoa huduma wote wa Sekta ya 

mawasiliano kuendelea kuwekeza kwenye  miundo mbinu ya TEHAMA na kutoa huduma 



 

 

mbalimbali za mifumo ili kuiwezesha nchi kuwa na miundombinu imara ya mawasilaino 

ambayo ndio kigezo muhimu katika kuelekea kwenye mabadiliko ya kidijitali.   


